Trang thông tin điện tử của tập đoàn Vingroup

header

• VTEM Image Show
  • VTEM Image Show
  • VTEM Image Show
  • VTEM Image Show

MS 307 - Trịnh Minh Quân (11 tuổi)

Ý tưởng hành động vì một cuộc sống tốt đẹp hơn
Gửi Ban tổ chức
Ý tưởng của em là mở một thư viện cộng đồng miễn phí dành cho trẻ em ở tầng 2, T6, Times City.
Em làm ý tưởng này để thay đổi một vấn đề hiện nay: mọi người quá chú tâm vào các thiết bị điện tử và rất ít người còn để ý đến sách đọc. Ví dụ ở lớp em trong giờ ra chơi, đa phần các bạn đều xem điện thoại hoặc máy tính bảng trong khi rất ít bạn đọc sách.
Mục tiêu của dự án là giúp cộng đồng phát triển về văn hóa đọc. Nhu cầu hiện giờ cho thấy đa phần bố mẹ đều muốn con cái học giỏi, ít chơi các thiết bị điện tử và đa phần trẻ em đều muốn khám phá. Nhưng thực tế cho thấy chưa có các điểm đọc sách cho trẻ em ở các khu dân cư lớn và trẻ em cũng chơi điện tử nhiều. Lợi ích của việc mở thư viện là tạo khu vui chơi giải trí lành mạnh cho trẻ em, là nơi cải thiện kiến thức và là nơi giao lưu của trẻ em. Thư viện còn giúp mang đến niềm vui và trí tưởng tượng khi đọc sách.
Nguồn vốn thực hiện việc này có thể đến từ các nhà tài trợ như:
• Các công ty: Vingroup, Vinhomes, Vinschool
• Các nhà xuất bản: Nhã Nam, Kim Đồng, Trẻ, Alpha Book, ...
• Các đại sứ quán, tổ chức nước ngoài (họ cung cấp sách về văn hóa tại đất nước họ, sách dạy học tiếng của họ)
• Các cá nhân: bạn bè, gia đình em, các nhà hảo tâm...
Ngoài việc cung cấp niệm vui khi đọc sách cho trẻ em, thư viện còn cung cấp các hoạt động khác, tổ chức hàng tháng như:
• chương trình dã ngoại "Con đường trí tuệ" tìm hiểu kiến thức, bao gồm các hoạt động đi bảo tàng, tham quan di tích lịch sử, văn hóa
• hoạt động "Bé vui vẻ": đọc truyện cho các em bé chưa biết đọc
• hoạt động "Truyện xưa kể lại" tổ chức cho các thiếu niên thảo luận về các giai thoại lịch sử
Thư viện sẽ cấp thẻ thành viên theo gói:
• Thẻ Kim cương: 1.000.000đ/năm – miễn phí toàn bộ các hoạt động tham quan, dã ngoại, thảo luận...
• Thẻ Bạch kim: 700.000đ/năm – miễn phí tham gia các hoạt động tại thư viện như "Bé vui vẻ" và "Truyện xưa kể lại", giảm 20% khi đăng ký các hoạt động tham quan
• Thẻ Vàng: 500.000đ/năm – giảm 20% khi tham gia các hoạt động của thư viện
• Thẻ Bạc: 300.000đ/năm – giảm 10% khi tham gia các hoạt động của thư viện
Thẻ thành viên sẽ được dùng để mượn sách về nhà. Những ai không là thành viên thì không được mượn sách về nhà mà chỉ được đọc miễn phí tại thư viện.
Em rất mong Vingroup tài trợ cho dự án của em để cộng đồng dân cư tại Times City và xung quanh được tạo điều kiện cải thiện kiến thức để xây dựng một thế giới tốt đẹp hơn.
Trịnh Minh Quân

00-btn-binh-chon

You are here: Home Danh sách dự thi Danh sách dự thi 2015 MS 307 - Trịnh Minh Quân (11 tuổi)